• Hotline: 0945858776 (24/7)
  • Email: sieuthicanho.com@gmail.com
  • Đăng ký
  • Đăng nhập

    THÀNH VIÊN ĐĂNG NHẬP

    Tên truy cập Mật khẩu
    Quên mật khẩu?

    QUÊN MẬT KHẨU

    Xin nhập vào email của bạn:
    Nhớ rồi, đăng nhập lại
  • Chào Mừng Quý Khách Đến Với Siêu Thị Căn Hộ!

Bố có được sang tên quyền sử dụng đất của hộ gia đình cho con?

  • Saturday, 11:42 ngày 22/09/2018
  • Sổ đỏ nhà tôi được cấp cho hộ gia đình và bố tôi là người đại diện đứng tên. Hiện tại, bố tôi muốn sang tên sổ đỏ cho tôi, các thành viên trong gia đình đều đồng ý, chỉ duy nhất 1 người phản đối. Vậy bố tôi có sang tên sổ đỏ cho tôi được không?

    Việc sang tên quyền sử dụng đất phải được sự chấp thuận của các thành viên trong gia đình

    Sổ đỏ nhà tôi được cấp cho hộ gia đình và bố tôi là người đại diện đứng tên. Hiện tại, bố tôi muốn sang tên sổ đỏ cho tôi, các thành viên trong gia đình đều đồng ý, chỉ duy nhất 1 người phản đối. Vậy bố tôi có sang tên sổ đỏ cho tôi được không?

    Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi đưa ra lời khuyên như sau: Do quyền sử dụng đất này được cấp cho hộ gia đình do bố bạn là người đứng tên. Vì vậy, căn cứ theo Khoản 1 Điều 64 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP được Chính phủ ban hành ngày 15/5/2014 của quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai và Khoản 5 Điều 14 Thông tư số 02/2015/TT-BTNMT được Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành ngày 27/01/2015 quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ thì khi thực hiện các giao dịch về quyền sử dụng đất (bao gồm cả việc sang tên) ngoài việc người có tên trên Giấy chứng nhận (trong trường hợp này là bố bạn) ký tên thì phải được sự chấp thuận bằng văn bản của các thành viên trong hộ gia đình. Văn bản này phải được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.

    Vì thế, khi có một thành viên trong gia đình không đồng ý thì bố bạn không thể sang tên mảnh đất được cấp cho hộ gia đình bạn. Để có thể sang tên mảnh đất cho bạn thì trước đó, bố bạn cần thực hiện tách riêng quyền sử dụng đất này cho thành viên trong hộ gia đình không đồng ý sang tên cho bạn. Sau đó, bố bạn có thể sang tên phần đất còn lại cho bạn khi các thành viên còn lại trong gia đình đồng ý.

    (Theo Moj.gov.vn) 

    Tìm Kiếm Căn hộ

    Tìm kiếm

    Tìm kiếm nâng cao

    Dự án nổi bật

    NHÀ MÔI GIỚI TIÊU BIỂU

    • Thái Thùy Dương

      Điện thoại: 0909 888 777

      Địa chỉ: 89, Đường số 5, Lân Ngoài, Long Phước, Quận9, Tp. Hồ Chí Minh, Việt Nam.

      Email: thuyduong@pa@vietnam.vn

      Ngày tham gia: 23/102018

       

    • Lê Trọng Tấn

      Điện thoại: 0909 888 777
      Địa chỉ: 89, Đường số 5, Lân Ngoài, Long Phước, Quận9, Tp. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
      Email: thuyduong@pa@vietnam.vn
      Ngày tham gia: 23/102018

       

    • Hoàng Văn Thụ

      Điện thoại: 0909 888 777
      Địa chỉ: 89, Đường số 5, Lân Ngoài, Long Phước, Quận9, Tp. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
      Email: thuyduong@pa@vietnam.vn
      Ngày tham gia: 23/102018

       

    TOP